Tìm kiếm
Quảng cáo

 

 

Lượt truy cập
Trả lời bạn đọc
Cập nhật ngày: 31/01/2013, 11:35 SA - Số lần xem: 4077
Các KCN được thành lập theo Nghị định 29/2008/NĐ-CP có được hưởng ưu đãi theo quy định tại Nghị định 108/2006/NĐ-CP không?

Hỏi: Xin Quý báo cho biết, trường hợp các KCN được thành lập theo Quyết định do Chủ tịch UBND tỉnh ký theo quy định tại Nghị định 29/2008/NĐ-CP có đủ điều kiện hưởng các ưu đãi theo quy định tại Nghị định số 108/2006/NĐ-CP không?

Trả lời:

Trước thời điểm Nghị định số 29/2008/NĐ-CP ngày 14/3/2008 của Chính phủ quy định về KCN, KCX, KKT có hiệu lực thi hành, việc thành lập KCN được thực hiện theo quy định của Nghị định số 108/2006/NĐ-CP ngày 22/9/2006 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Đầu tư. Theo đó, Thủ tướng Chính phủ chấp thuận chủ trương đầu tư thành lập KCN, KCX, KCNC, KKT không phân biệt nguồn vốn, quy mô đầu tư (điểm h, Khoản 1, Điều 37, Nghị định số 108/2006/NĐ-CP).

Kể từ khi Nghị định số 29/2008/NĐ-CP ngày 14/3/2008 của Chính phủ có hiệu lực thi hành, Chủ tịch UBND cấp tỉnh quyết định thành lập, mở rộng KCN đã có trong quy hoạch tổng thể phát triển KCN hoặc có trong Quy hoạch chung xây dựng KKT đã được phê duyệt (Khoản 2, Điều 15, Nghị định số 29/2008/NĐ-CP).

Căn cứ theo các quy định trên, các KCN được thành lập theo Quyết định do Chủ tịch UBND cấp tỉnh ký theo quy định tại Nghị định số 29/2008/NĐ-CP đủ điều kiện hưởng các ưu đãi theo quy định tại Nghị định số 108/2006/NĐ-CP ngày 22/9/2006 của Chính phủ.

 

© Trang tin điện tử Tạp chí Khu công nghiệp Việt Nam
Giấy phép thiết lập số: 69/GP-TTĐT do Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 30 tháng 6 năm 2016
Cơ quan chủ quản: Bộ Kế hoạch và Đầu tư
Địa chỉ: Số 6B Hoàng Diệu - Ba Đình - Hà Nội ĐT: 080.44889 Fax: 080.44889 - 080.44887 Email: khucongnghiep@mpi.gov.vn
Ghi rõ nguồn "Tạp chí Khu công nghiệp Việt Nam" khi phát hành lại thông tin từ website này